Loading...
[X] Đóng lại

Công ty kế toán Thiên Ưng
Trung tâm đào tạo kế toán Thiên Ưng chuyên dạy học thực hành kế toán tổng hợp thực tế , đào tạo kế toán thuế thực hành là 1 địa chỉ học kế toán tốt nhất hà nội
CÔNG TY KẾ TOÁN THIÊN ƯNG

CÔNG TY KẾ TOÁN THIÊN ƯNG Đào tạo kế toán thực hành thực tế

Trung tâm đào tạo kế toán Thiên Ưng

Dạy học thực hành kế toán tổng hợp

Hỏi về việc Thừa thuế do kê khai sai phải điều chỉnh thế nào?

 

Câu hỏi :

 

Tôi có 1 vướng mắc về việc kê khai thuế sai dẫn đến việc thừa thuế ? Mong nhận được sự tư vấn

 

Tháng 4/2013, tôi làm tờ khai thuế có phát sinh nộp thuế GTGT số tiền 150.000.000 đồng.

Tháng 6/2013 tôi phát hiện tờ khai GTGT tháng 04/2013 sai nên điều chỉnh làm giảm số tiền thuế GTGT phải nộp 200.000.000đ dẫn đến tờ khai còn được khấu trừ 50.000.000đ. Tôi có 2 câu hỏi mong được sự tư vấn :

 

1/ Nếu tôi đã nộp số tiền thuế GTGT của tháng 04/2013 là 150.000.000đ rồi (trước khi điều chỉnh) thì tháng 06/2013 làm điều chỉnh lại tôi đưa số tiền lệch vào chỉ tiêu [38] điều chỉnh giảm thuế GTGT của các kỳ trước số tiền 200.000.000đ thì có đúng không?

 

 

2/ Nếu tôi chưa nộp số tiền thuế GTGT của tháng 04/2013 thì tháng 06/2013 làm điều chỉnh lại tôi đưa số tiền lệch vào chỉ tiêu [38] điều chỉnh giảm thuế GTGT của các kỳ trước số tiền 50.000.000đ thì có đúng không?

 

Hướng dẫn trả lời :

 

- Căn cứ điểm 5 Điều 9 Thông tư số 28/2011/TT-BTC ngày 28/02/2011của Bộ Tài Chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế:

 

a) Sau khi hết hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quy định, người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai sót, nhầm lẫn gây ảnh hưởng đến số thuế phải nộp thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế. Hồ sơ khai thuế bổ sung được nộp cho cơ quan thuế vào bất cứ ngày làm việc nào, không phụ thuộc vào thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của lần tiếp theo, nhưng phải trước khi cơ quan thuế, cơ quan có thẩm quyền công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.

 

b) Mẫu hồ sơ khai bổ sung:

 

- Bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01/KHBS ban hành kèm theo Thông tư này;

 

- Tờ khai thuế của kỳ kê khai bổ sung điều chỉnh đã được bổ sung, điều chỉnh (tờ khai này là căn cứ để lập Bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01/KHBS);

 

- Tài liệu kèm theo giải thích số liệu trong bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh tương ứng với các tài liệu trong hồ sơ thuế của từng phần cụ thể tại Thông tư này.”

 

Trường hợp Công ty tháng 6/2013 phát hiện trên tờ khai thuế GTGT của tháng 04/2013 có sai sót thì thực Công ty kê khai điều chỉnh bổ sung tờ khai của tháng 4/2013 theo quy định nêu trên. Đề nghị Công ty xác định số thuế giá trị gia tăng do sai sót của tháng 4/2013 để có căn cứ điều chỉnh tại chỉ tiêu số [38] tờ khai thuế giá trị gia tăng của tháng 6/2013 (Công ty có thể tham khảo ví dụ hướng dẫn kê khai thuế GTGT trên phần mềm HTKKT 3.1.6 - tại chỉ tiêu số [38]).

Nguồn : luatvietnam

 

 

Nếu các bạn chưa nắm vững kế toán thuế có thể tham khảo : Lớp học thực hành kế toán thuế

 
Your name
Your email
Friend's email
Mail Subject
Content
TIN TỨC KHÁC

Viết hóa đơn VAT có bảng kê chi tiết kèm theo

Hỏi về việc lập báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn quý

Thắc mắc về việc Trích khấu hao tài sản cố định

Đất có quyền sử dụng không thời hạn sao không được trích khấu hao ?

HẠCH TOÁN CÁC KHOẢN CHI PHÍ KHÔNG CÓ HÓA ĐƠN VAT

Bảng đăng ký mức tiêu hao nguyên liệu Vật tư

Uu đãi miễn thuế đối với pháp nhân thành lập như thế nào

Hạn cuối ngày nộp thuế vào ngày nghỉ thì thế nào ?

Hóa đơn GTGT xuất sai nhưng chưa giao cho khách phải xử lý ra sao

Hỏi về thay đổi luật thuế TNCN áp dụng từ 01/07/2013

Hỗ trợ trực tuyến
0963.133.042
Mr Nam: 0984.322.539
Mr Nam: 0963.133.042
Tìm chúng tôi trên facebook
THỐNG KÊ TRUY CẬP
Đang online
37
Tổng số truy cập
5063951
Phần mềm HTKK mới nhất
kế toán thiên ưng khuyến mãi học phí
Tự học làm kế toán trên Excel